Sign in to follow this  
Followers 0

จัดงานแต่งงานที่ไทย ก่อนได้ใบหย่าศาลอังกฤษ

1 post in this topic

ขออนุญาตเล่าให้ฟังก่อนนะคะว่ามันเป็นมายังไงค่ะ เราแต่งงานกับสามีชาวอังกฤษปี 2008 ได้วีติดตามเมื่อ Jan 2009 ค่ะก็ขอวีซ่าติดตามและย้ายมาอยู่ที่นี่ อยู่กินกันจนถึงปี Jan 2014 ก็เริ่มมีปัญหากันค่ะคือแฟนเราเป็นคนเจ้าชู้มากๆ เราจับได้หลายครั้งว่าเค้าแอบไปกิ๊กกับ ผญ ที่ทำงานเดียวกับเค้า เราจึงตัดสินใจแยกกันอยู่ เราย้ายออกจากบ้านค่ะ มาเช่าบ้านอยู่เอง หลังแยกกันอยุ่ครบ 2 ปี ก็กรอกยื่นขอหย่าขาดจากกันที่ศาลอังกฤษค่ะช่วง June 2016 ค่ะ เพราะสามีเก่าเราเค้าก็มีแฟนใหม่ เราก็ไม่ยอมน้อยหน้าค่ะ เราได้มีโอกาสคบกับ ผช คนไทยค่ะ สรุปคือ ต่างคนต่างมีคนใหม่หลังจากแยกกันอยู่ เรากับแฟนคนไทยก็อยากใช้ชีวิตอยู่ด้วยกันแบบจริงจัง (คือแฟนเราอยุ่ที่ไทยค่ะ เราเป็นเพื่อนกันสมัยเรียนค่ะ พอเราแยกกันอยู่กับสามีเก่า เราก็มีโอกาสได้คุยกับเค้า จากนั้น เราบินไปหาเค้าที่ไทย เค้าบินมาหาเราที่อังกฤษ สลับกันค่ะ มีบินไปเที่ยวยุโรปด้วยกันบ้าง รักข้ามประเทศค่ะ) แฟนใหม่เราเค้าก็บอกทางครอบครัวเค้าว่าอยากแต่งงานกับเรา ที่บ้านเค้าก็ได้ไปหาฤกษ์วันแต่งงาน คือ เดือน Feb 2017 คือถ้าเลยเดือนนี้ ต้องรอไปอีก 2 ปีถึงจะแต่งได้ 

สรุปค่ะ เราตัดสินใจแต่งตามฤกษ์ที่ครอบครัวได้มา โดยที่ตอนนั้นเราคิดว่าการหย่าที่นี่มันน่าจะใช้เวลาไม่น่าเกิน 6 เดือน ก็คือยังไงก็ไม่น่าจะเกิน Dec 2016 เรื่องหย่าคงต้องเรียบร้อย และอีกอย่างเรากับสามีเก่าก็ตกลงยอมหย่ากันด้วยดี เค้าเป็น petitioner ค่ะ และเราไม่มีลูกด้วยกัน ไม่มีสมบัติอะไรต้องแบ่งกัน ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร

เราก็รอแล้วรอเล่า รอเอกสารจากทางศาล สรุป สุดท้ายคือ เราได้ใบหย่าจากศาล หลังจากวันแต่งงานของเรา 2 วันค่ะ เราตั้งใจจะให้แฟนยื่นวีติดตามค่ะ เราได้พาสอังกฤษแล้วค่ะ เราเองยังไม่ได้จดทะเบียนกับแฟนคนไทยนะคะ เพลนว่าจะบินไปเดือนหน้านี่แหละค่ะ เพราะตอนเราบินไปแต่งงานตอน Feb ใบหย่าของเราถูกส่งมาที่บ้านของเราที่อังกฤษ 

ตอนนี้กลุ้มใจมากค่ะ รบกวนคุณนก คุณหญิง และพี่ๆช่วยด้วยค่ะ 

1) เรื่องที่จัดงานแต่งที่ไทย ก่อนได้ใบหย่าจากศาล จะส่งผลกระทบมากมั้ยค่ะกลัววัติดตามของแฟนจะไม่ผ่านค่ะ เราสามารถเขียนอธิบายกับทางโฮม ให้เหตุผลว่าอย่างไรได้บ้างคะ 

2) หรือเราไม่ต้องบอกโฮมว่าเราจัดงานแต่ง แต่จริงๆแล้วอยากใช้รูปแต่งงานประกอบเรื่องความสัมพันธ์ค่ะ เพราะเรารักกันจริง จัดงานแต่งงานเชิญแขกมากันจิงๆ 

ขอบคุณพี่ๆทุกคนล่วงหน้าด้วยนะคะ ตอนนี้กังวลไปหมดเลยค่ะ