Sign in to follow this  
Followers 0

ประสบการณ์ตรงการจดทะเบียนกับหนุ่มนอร์เวย์

1 post in this topic

ประสบการณ์ตรงการจดทะเบียนกับหนุ่มนอร์เวย์ แต่งงานและตามด้วยจดทะเบียน ก.ค. ปีที่แล้ว 2016 และตามด้วยวีซ่าเรสที่ยื่นเมื่อ ม.ค. 2017 เพิ่งรู้ผลมาหมาดๆค่ะ หาข้อมูลจากที่นี่เหมือนกัน เลยถึงเวลาให้ข้อมูลในสิ่งที่เรารู้บ้างแล้ว 😊 ทุกขั้นตอนเราสามารถทำเองได้ค่ะ และแน่นอนการไปติดต่อราชการบ้านเราไม่ง่ายเลย ต้องรอเวลา ใช้ได้เลยทีเดียว เพราะฉะนั้นการเตรียมตัวดีมีชัยไปกว่าครึ่งค่ะ

เริ่มค่ะ 
1 แฟนเราไปขอใบรับรองโสด..และเอกสารอื่นๆที่คิดว่าเป็นประโยชน์ กวาดมาให้เรียบค่ะ บ้านเราบ้านเค้าไม่ได้ใกล้ๆ เผื่อเค้าถามหาเรายื่นให้ได้เลยสวยๆ

2 เอาไปยื่น ที่สถานฑูตนอร์เวย์ กดบัตรคิว แนะนำไปเช้าๆค่ะ จากนั้นเค้าจะมีใบให้กรอก และเจ้าหน้าที่จะเซ็นและสแต้มตราบ้านเค้าให้ค่ะ และใบนั่นแหละ เราเอาไปแปลเป็นภาษาไทย และรับรองโดยกงสุล และนำไปใช้ในการจดทะเบียนสมรส

3 จดทะเบียนสมรส
คุณสามี - เอกสารฉบับข้อ2 ฉบับแปลที่รับรองโดยกงสุลแล้ว+ถ่ายเอกสารสัก 3 ชุด เพราะเค้าจะเก็บตัวจริงไว้ เราเก็บฉบับถ่ายเอกสาร, พาสปอร์ต+ถ่ายเอกสารหน้าที่มีรูปใบหน้า 2 ชุด, ถ่ายเอกสารหน้าที่มีการประทับตราการเดินทางเข้าประเทศไทยครั้งล่าสุด 2 ชุด
เรา - บัตรประจำตัวประชาชน+สำเนา 2 ชุด, ทะเบียนบ้าน + สำเนา 2 ชุด
พยาน 2คน - บัตรประจำตัวประชาชน+ถ่ายเอกสาร 1 ชุด หากประสงค์เปลี่ยนชื่อนามสกุลตามคุณสา เราต้องดำเนินการเปลี่ยนก่อนทำวีซ่าค่ะ เพราะเหล่านี้ต้องนำไปใช้ในการยื่นวีซ่า

4 ขั้นตอนการยื่นวีซ่าก็มาถึง เอกสารที่ใช้ .. เยอะมากค่ะ พูดเลย แต่ไม่ต้องตกใจไป เพราะเราสามารถ เช็คได้ว่าเราต้องใช้อะไรบ้าง เราต้องเข้าเวป UDI ค่ะ อันเว็ปนี้กับสาวผู้ซึ่งทำวีซ่าอย่างเราๆเป็นของคู่กันค่ะ เข้าไปอ่านจนรู้ว่าต้องใช้อะไรบ้าง หรือ Google: Norway UDI อันแรกเลยค่ะ เข้าไปค่ะทุกคน ทำตัวทำตาเราให้คุ้นชินเข้าไว้ กวาดลงมา จะเห็นคำว่า checklist กดไปเลยค่ะ เราจะได้มาซึ่ง รายการเอกสารที่เราจะต้องใช้ทั้งหมดนะเวลานั้น

5 สมัคร เว็ปเดิมตามข้อ 4 กดไปเรื่อยๆกรอกไปเรื่อยๆตามวีซ่าที่เราเลือกสมัคร และ เค้าจะให้เราเข้าล็อคอิน เพื่อทำการกรอกรายละเอียดคะ UDI : "Application Portal" กรอกไปเรื่อยๆค่ะ ... จนมาถึงเวลาจ่ายตังค์ หึหึ แอบจุกไปนิดเพราะอะไรจะแพงขนาดนี้ ตอนนั้นไม่ได้คาดไว้ จ่ายไปค่ะ ตัดบัตรเครดิต เดบิตว่าไปตามสะดวก ปริ้นใบเสร็จมาเก็บไว้ค่ะ ไม่ได้ใช้นะคะ แต่ปริ้นคะ ให้รับรู้ถึงความยากลำบากและราคาอันไม่น้อย กว่าเราจะได้มันมา นี่ยังไม่ได้วีซ่านะคะ แค่ขั้นตอนการสมัครในระบบคะ อ่ะต่อไปเค้าจะให้เรานัดวันค่ะ วันไหนว่างไม่ว่างบอกมาเป็นสีเขียวๆแดงๆเราไปเลือกได้เลยตามวันเวลาที่ว่าง จะเป็นฤกษ์งามยามดีของเผ่าไหนชนไหนจัดไปค่ะเพื่อความอุ่นใจของเรา

6 วันยื่นเอกสารก็มาถึง เชื่อว่าเมื่อถึงวันนี้เอกสารทุกอย่างเราจัดการใส่แฟ้มเป็นอย่างดีพร้อมหอบไปยื่น เอกสารที่แปลมาเราต้องถ่ายสำเนาไว้อย่างละชุด แนะนำให้หาที่หนีบกระดาษ หนีบแยกเป็น3กองค่ะ กองเรา กองสา กองถ่ายเอกสาร เรียงตามเชคลิส เพื่อง่ายต่อเราและเจ้าหน้าที่ ลืมไปขั้นตอนนึงคะนับว่าสำคัญขั้นตอนนึงเลยทีเดียวคือการตอบคำถามในชุดคำถาม เป็นเหมือนข้อสอบเป็นข้อๆมาประมาณ3-4หน้า ตอบเป็นภาษาอังกฤษ คำถามเป็นภาษาอังกฤษที่มีภาษาไทยแปลกำกับ เพราะฉะนั้นสาวๆเตรียมลำดับระยะเวลาในการรู้จักกันคบกันไปมาหาสู่กันของคู่ของเราก่อนเข้ายื่นนะคะ อ้อ มันคือคำถามเดียวกับเอกสารเช็คลิสท์ที่เราได้ตอบไว้และมีอีกหลายคำถามถามเพิ่มมาค่ะ ซึ่งเป็นข้อมูลทั่วไปของทั้งสาและเรา จ่ายค่าธรรมเนียมอีกครั้งอันนี้หลักร้อยค่ะไม่ต้องตกใจ ได้ใบเสร็จมาเก็บไว้อย่างดี เพราะต้องใช้ในการรับเล่มคืนสำหรับคนที่ไปรับด้วยตัวเองค่ะ

จบค่ะ

หวังว่าจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อย

สุดท้ายนี้ขอให้ทุกคนโชคดีในการเดินทางไกลทุกคนค่ะ

ผิดพลาดประการใดสามารถท้วงติงได้ เพื่อเป็นประโยชน์แก่สาธารณะชนรุ่นหลัง และรุ่นปัจจุบัน

การใช้ค่ะ,คะ ก็เช่นกัน อาจจะมีหลายจุดผิด อันนี้ไม่ได้จงใจให้ภาษาไทยวิบัติแต่อย่างใด แต่อรรถรสล้วนๆ ใครขัดอกขัดใจก็ข้ามๆมันไปเนอะ โลกจะได้ไม่ร้อน

ปล. เอกสารแต่ละขั้นตอนอาจเปลี่ยนไปตามเวลา และสถานที่และเจ้าหน้าที่และระเบียบการ ณ เขตนั้นๆ ควรศึกษาและเตรียมความพร้อมก่อนเป็นการดีคะเพื่อไม่เป็นการเสียเวลา

...
ว่าที่แม่บ้านมือใหม่ ณ เมืองอันเหน็บหนาว

ว่าไประหว่างวันอาจจะเขียนนิยาย 5555+

Edited by Sasiwimon Srion Robertsen