Sign in to follow this  
Followers 0

สอบถามเรื่อง Visa on arrival

2 posts in this topic

พอดี มีแพลนจะไป อิหร่าน ช่วง ก.ค จอง ตั๋วแอร์เอเชีย ไว้ แต่ด้วยอยู่เชียงใหม่ ไม่สะดวกไปขอวีซ่า เลยจะขอถาม สะใภ้ทุกท่านนะครับ ว่า
กรณีถือ พาสปอร์ต คนไทย สามารถที่จะทำ visa on arrival ได้เลยที่สนามบินเลยไหมครับ เพราะ บางเวป ก็บอกได้ บางเวปก็บอกไม่ได้
คือ อยากไปสัมผัสอิหร่าน อยากไปทะลายกำแพง ที่ ตลอดระยะเวลาของการเรียน การใช้ชีวิต มัก ถูกหล่อหลอม ให้คิดว่า ประเทศนี้น่ากลัว ไม่ปลอดภัย
ยิ่งผม แอบเข้ามาอ่าน ในสะใภ้อิหร่าน ยิ่งมั่นใจว่า อิหร่านไม่ได้เป็นอย่าง ที่สื่อ ในอดีต ที่กล่อมเกลาเรามาเลย ส่วนตัวแล้วชอบการท่องเที่ยว แบ็คแพคไปเรื่อยๆ
คงสนุกดีไม่น้อย เคยแบกเป้ไป พม่า อินเดีย เนปาล อินโด และตอนนี้ฝันกำลังจะเป็นจริง ได้ไป อิหร่าน
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำถามนะครับ ....... หรือใครพอจะทราบที่พักที่ไม่แพง ประหยัด แนะนำได้นะครับ ผมเน้นพักในเมืองเตหะราน ครับ
ขอบคุณมากครับ ------จาก คนดอยเชียงใหม่

ขอตอบให้สำหรับ เผื่อท่านอื่นๆ ผ่านเข้ามานะคะ
คำตอบคือ สามารถทำ VOA ที่สนามบิน  Tehran Imam Khomeini International Airport ได้เลยนะคะ
*** จ่ายค่า ทำ VOA  และประกัน (ซึ่งต้องทำแน่นอน) ต้อง จ่ายเป็น ค่าเงิน ดอลลาห์ หรือ เงิน ปอนด์ เท่านั้นนะคะ
ฉะนั้น กรุณา แลกเงินไปให้พร้อม เพราะว่า เมื่อคุณไปถึงสนามบิน คุณจะไม่มีโอกาส ได้ออกมาแลกเงินด้านนอก แน่นอนค่ะ
และ แลกแบงค์เล็กๆ ไปด้วย เผื่อต้องใช้ เพราะว่า ที่สนามบินไม่มีทอน แบงค์เล็กให้คุณค่ะ  ค่าคุณจ่ายแบงค์ใหญ่ๆไป ก็ต้องจ่ายไปฟรีๆค่ะ

ค่าใช้จ่ายต่างๆ ตีเป็นเงินไทย ทั้งค่า VOA  และประกัน  เป็นเงินไทยประมาณ 3,300-3,500 บาท ไม่เกินนี้ ( Update ที่ไปล่าสุดคือ ตุลาคม 2560 /2017)

มีข้อส่งสัยอื่นๆ inbox ถามมาได้เลยค่ะ มีข้อมูล และรูปเอกสารที่ทำ อยู่ประมาณนึง

ปล. ไปอิหร่านมา 2 ครั้ง ทำ VOA ที่สนามบินทั้ง 2 ครั้ง ไม่มีปัญหาอะไร
  บางครั้ง คุณอาจจะไม่เจอ ช่วงนักท่องเที่ยวยุโรปบินมาถึงเวลาใกล้กัน วีซ่าคุณก็จะเสร็จเร็ว รอประมาณ ครึ่งชั่วโมง - 1 ชั่วโมง
แต่ถ้า คุณบินลงไฟลท์พร้อมกับ นักท่องเที่ยวอื่นๆ คุณอาจจะต้องรอ ถึง 2 - 4 ชั่วโมง เลยทีเดียว
(โดนกับตัวมาแล้ว รอ เกือบ 5 ชั่วโมงด้านใน และติดต่อใครไม่ได้ เพราะว่าที่สนามบินไม่มีอินเตอร์เน็ตฟรีให้คุณค่ะ)

ขอให้สนุกกับการเดินทางค่ะ

#สะใภ้เปอร์เซีย